Home » 4. Other News

The Game Awards 2017 – Zelda: Breath Of The Wild คว้ารางวัลเกมยอดเยี่ยมไปครองและเผยรายชื่อผู้ชนะรางวัลอื่น ๆ เพียบ

12 Dec 17 - By l

ในที่สุดงาน The Game Awards 2017 ก็เปิดม่านกันเรียบร้อยแล้วและไฮไลท์หลักของงานนี้ก็คงไม่พ้นการประกาศผลรางวัลเกมยอดเยี่ยมแห่งปีหรือ Game of the Year ที่มีเกมดังหลายเกมเข้าชิงชัยกันและล่าสุดผลก็ออกมาแล้วแต่จะตรงใจเพื่อน ๆ กันหรือไม่มาติดตามกันรวมถึงรางวัลอื่น ๆ ด้วยมีครบจบในที่เดียวแน่นอน

โดยผู้ท้าชิงในรางวัล Game of the Year ก็จะมีตัวเต็งหลักคือ The Legend of Zelda: Breath of the Wild , Super Mario Odyssey , PUBG , Persona 5 และ Horizon: Zero Dawn ผลที่ได้ก็คือเกมจาก Nintendo Switch นั่นก็คือ The Legend of Zelda: Breath of the Wild นั่นเองพร้อมกับรางวัลกำกับเกมยอดเยี่ยมและเกมแอ็คชั่น/ผจญภัยยอดเยี่ยมอีกด้วย

ส่วนรางวัลอื่น ๆ ที่น่าสนใจก็มีเกม RPG ยอดเยี่ยมที่ Persona 5 คว้ารางวัลไปก็เป็นอะไรที่มาเหนือทีเดียวหรือเกมต่อสู้ยอดเยี่ยมก็จะเป็น Injustice 2 คว้ารางวัลดังกล่าวไปนอนกอดส่วนรายชื่อแบบเต็ม ๆ ดูได้จากด้านล่างเลย

**ชื่อเกมที่ชนะจะถมดำ**

Game of the Year (เกมยอดเยี่ยมแห่งปี)

  • Horizon Zero Dawn (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)
  • Persona 5 (Atlus)
  • PlayerUnknown’s Battlegrounds (PUBG Corp.)
  • Super Mario Odyssey (Nintendo EPD / Nintendo)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo EPD / Nintendo)

Best Game Direction (เกมออกแบบความคิดสร้างสรรค์ยอดเยี่ยม)

  • Horizon Zero Dawn (Guerrilla Games)
  • Resident Evil 7: Biohazard (Capcom)
  • Super Mario Odyssey (Nintendo EPD)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo EPD)
  • Wolfenstein II: The New Colossus (MachineGames / Bethesda)

Best Narrative (ดำเนินเรื่อง/เนื้อเรื่องยอดเยี่ยม)

  • Hellblade: Senua’s Sacrifice (Tameem Antoniades, Elizabeth Ashman-Rowe / Ninja Theory)
  • Horizon Zero Dawn (John Gonzalez / Ninja Theory)
  • Nier: Automata (Yoko Taro, Hana Kikuchi, Yoshiho Akabane / Platinum Games)
  • What Remains of Edith Finch (Ian Dallas / Giant Sparrow)
  • Wolfenstein II: The New Colossus (Jen Matthies, Tommy Tordsson Bjork / MachineGames)

Best Art Direction (กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม)

  • Cuphead (Studio MDHR Entertainment)
  • Destiny 2 (Bungie / Activision)
  • Horizon Zero Dawn (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)
  • Persona 5 (Atlus)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo EPD / Nintendo)

Best Score / Music (เพลงประกอบ/ดนตรียอดเยี่ยม)

  • Cuphead (Kristofer Maddigan)
  • Destiny 2 (Mike Salvatori, Skye Lewin, C Paul Johnson)
  • NieR: Automata (Keiichi Okabe, Keigo Hoashi)
  • Persona 5 (Shoji Meguro)
  • Super Mario Odyssey (Naoto Kubo, Shiho Fujii, Koji Kondo)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Manaka Kataoka, Yasuaki Iwata)

Best Audio Design (ออกแบบเสียงยอดเยี่ยม)

  • Destiny 2 (Bungie)
  • Hellblade: Senua’s Sacrifice (Ninja Theory)
  • Resident Evil 7: Biohazard (Capcom)
  • Super Mario Odyssey (Nintendo EPD / Nintendo)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo EPD / Nintendo)

Best Performance (นักแสดง/นักพากษ์ยอดเยี่ยม)

  • Ashly Burch – Horizon: Zero Dawn (รับบทเป็น Aloy)
  • Brian Bloom – Wolfenstein II: The New Colossus (รับบทเป็น BJ Blazkowicz)
  • Claudia Black – Uncharted: The Lost Legacy (รับบทเป็น Chloe Frazer)
  • Laura Bailey – Uncharted: The Lost Legacy (รับบทเป็น Nadine Ross)
  • Melina Juergens – Hellblade (รับบทเป็น Senua)

Games for Impact (เกมส่งผลกระทบต่อสังคม)

  • Bury Me, My Love (The Pixel Hunt / Figs / ARTE / Playdius)
  • Hellblade: Senua’s Sacrifice (Ninja Theory)
  • Life is Strange: Before the Storm (Deck Nine / Square Enix)
  • Night in the Woods (Infinite Fall)
  • Please Knock on My Door (Levall Games AB)
  • What Remains of Edith Finch (Giant Sparrow / Annapurna Interactive)

Best Ongoing Game (เกมที่พัฒนาต่อเนื่องยอดเยี่ยม)

  • Destiny 2 (Bungie / Activision)
  • Grand Theft Auto Online (Rockstar Games)
  • Overwatch (Blizzard)
  • PlayerUnknown’s Battlegrounds (PUBG. Corp)
  • Rainbow Six: Siege (Ubisoft Montreal / Ubisoft)
  • Warframe (Digital Extremes)

Best Independent Game (เกมอินดี้ยอดเยี่ยม)

  • Cuphead (Studio MDHR Entertainment)
  • Hellblade: Senua’s Sacrifice (Ninja Theory)
  • Night in the Woods (Infinite Fall)
  • Pyre (Supergiant Games)
  • What Remains of Edith Finch (Giant Sparrow / Annapurna Interactive)

Best Mobile Game (เกมมือถือยอดเยี่ยม)

  • Fire Emblem Heroes (Intelligent Systems / Nintendo)
  • Hidden Folks (Adriaan de Jongh / Sylvain Tegroeg)
  • Monument Valley 2 (ustwo games)
  • Old Man’s Journey (Broken Rules)
  • Super Mario Run (Nintendo)

Best Handheld Game (เกมพกพายอดเยี่ยม)

  • Ever Oasis (Grezzo / Nintendo)
  • Fire Emblem Echoes: Shadows of Valentia (Intelligent Systems / Nintendo)
  • Metroid: Samus Returns (MercurySteam / Nintendo)
  • Monster Hunter Stories (Marvelous / Capcom / Nintendo)
  • Poochy and Yoshi’s Woolly World (Good-Feel / Nintendo)

Best VR/AR Game (เกม VR/AR ยอดเยี่ยม)

  • Farpoint (Impulse Gear / Sony Interactive Entertainment)
  • Lone Echo (Ready at Dawn / Oculus Studios)
  • Resident Evil 7: Biohazard (Capcom)
  • Star Trek: Bridge Crew (Red Storm Entertainment / Ubisoft)
  • Superhot VR (Superhot Team)

Best Action Game (เกมแอ็คชั่นยอดเยี่ยม)

  • Cuphead (Studio MDHR Entertainment)
  • Destiny 2 (Bungie / Activision)
  • Nioh (Team Ninja / Sony Interactive Entertainment)
  • Prey (Arkane Studios / Bethesda)
  • Wolfenstein II: The New Colossus (MachineGames / Bethesda)

Best Action/Adventure Game (เกมแอ็คชั่น/ผจญภัยยอดเยี่ยม)

  • Assassin’s Creed: Origins (Ubisoft Montreal / Ubisoft)
  • Horizon Zero Dawn (Guerrilla Games / Sony Interactive Entertainment)
  • Super Mario Odyssey (Nintendo EPD / Nintendo)
  • The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo EPD / Nintendo)
  • Uncharted: The Lost Legacy (Naughty Dog / Sony Interactive Entertainment)

Best Role-Playing Game (เกม RPG สวมบทบาทยอดเยี่ยม)

  • Divinity: Original Sin II (Larian Studios)
  • Final Fantasy XV (Square Enix Business Division 2 / Square Enix)
  • NieR: Automata (Platinum Games / Square Enix)
  • Persona 5 (Atlus)
  • South Park: The Fractured But Whole (Ubisoft San Francisco / Ubisoft)

Best Fighting Game (เกมต่อสู้ยอดเยี่ยม)

  • Arms (Nintendo EPD / Nintendo)
  • Injustice 2 (NetherRealm Studios / Warner Bros. Interactive Ent.)
  • Marvel vs. Capcom: Infinite (Capcom)
  • Nidhogg 2 (Messhof Games)
  • Tekken 7 (Bandai Namco Studios / Bandai Namco Entertainment)

Best Family Game (เกมสำหรับครอบครัวยอดเยี่ยม)

  • Mario Kart 8 Deluxe (Nintendo EAD / Nintendo)
  • Mario + Rabbids Kingdom Battle (Ubisoft Paris + Milan / Ubisoft)
  • Sonic Mania (PagodaWest Games, Headcannon / Sega)
  • Splatoon 2 (Nintendo EPD / Nintendo)
  • Super Mario Odyssey (Nintendo EAD / Nintendo)

Best Strategy Game (เกมวางแผนยอดเยี่ยม)

  • Halo Wars 2 (Creative Assembly, 343 Industries / Microsoft Studios)
  • Mario + Rabbids Kingdom Battle (Ubisoft Paris + Milan / Ubisoft)
  • Total War: Warhammer II (Creative Assembly / Sega)
  • Tooth and Tail (Pocketwatch Games)
  • XCOM 2: War of the Chosen (Firaxis Games / 2K)

Best Sports/Racing Game (เกมกีฬา/แข่งรถยอดเยี่ยม)

  • FIFA 18 (EA Vancouver / EA)
  • Forza Motorsport 7 (Turn 10 Studios / Microsoft Studios)
  • Gran Turismo Sport (Polyphony Digital / Sony Interactive Entertainment)
  • NBA 2K18 (Visual Concepts / 2K Sports)
  • Pro Evolution Soccer 2018 (PES Productions / Konami)
  • Project Cars 2 (Slightly Mad Studios / Bandai Namco Entertainment)

Most Anticipated Game (เกมที่น่าจับตามองมากที่สุด)

  • God of War (Santa Monica Studio / Sony Interactive Entertainment)
  • Marvel’s Spider-Man (Insomniac Games / Sony Interactive Entertainment)
  • Monster Hunter World (Capcom)
  • Red Dead Redemption II (Rockstar Games)
  • The Last of Us Part II (Naughty Dog / Sony Interactive Entertainment)

Trending Gamer (เกมเมอร์ผู้นำเทรนด์)

  • Andrea Rene (What’s Good Games)
  • Clint Lexa (“Halfcoordinated”)
  • Guy Beahm (“Dr. Disrespect”)
  • Mike Grzesiek (“Shroud”)
  • Steven Spohn (AbleGamers)

Best eSports Game (เกม eSports ยอดเยี่ยม)

  • Counter-Strike: Global Offensive (Valve)
  • Dota 2 (Valve)
  • League of Legends (Riot)
  • Overwatch (Blizzard)
  • Rocket League (Psyonix)

Best eSports Player (ผู้เล่น eSports ยอดเยี่ยม)

  • Lee Sang-hyeok “Faker” (SK Telecom 1, League of Legends)
  • Marcelo “coldzera” David (SK Gaming, Counter-Strike: GO)
  • Nikola ‘NiKo’ Kovac (FaZe Clan, Counter-Strike: GO)
  • Je-hong “ryujehong” Ryu (Seoul Dynasty, Overwatch)
  • Kuro “KuroK”” Salehi Takhasomi (Team Liquid, Dota 2)

Best eSports Team (ทีม eSports ยอดเยี่ยม)

  • Cloud 9
  • FaZe Clan
  • Lunatic-Hai
  • SK Telecom T1
  • Team Liquid

Student Game Award (เกมจากเด็กนักเรียนนักศึกษายอดเยี่ยม)

  • Falling Sky (Jonathan Nielssen, Nikolay Savoy, Mohsen Shah / National Film & TV School)
  • From Light (Alejandro Grossman, Steven Li, Sherveen Uduwana / USC)
  • Hollowed (Erin Marek, Jerrick Flores, Charley Choucard / University of Central Florida)
  • Impulsion (Hugo Verger, Remi Bertrand, Maxime Lupinski / IIM)
  • Level Squared (Kip Brennan, Stephen Scoglio, Dane Perry Svendsen / Swinburne University)
  • Meaning (Hariz Yet / DigiPen Institute of Technology Singapore)

Best Debut Indie Game (เกมอินดี้เปิดตัวยอดเยี่ยม)

  • Cuphead (Studio MDHR Entertainment)
  • Golf Story (Sidebar Games)
  • Hollow Knight (Team Cherry)
  • Mr. Shifty (Team Shifty)
  • Slime Rancher (Monomi Park)

Chinese Fan Game Award (เกมจากประเทศจีนยอดเยี่ยม)

  • Honor of Kings《王者荣耀》 (Timi Studio Group)
  • ICEY《艾希》(FantaBlade Network)
  • Gumballs & Dungeons《不思议迷宫》(QcPlay Limited)
  • jx3 HD《剑网3》重制版 (Kingsoft Corporation)
  • Monument Valley 2《纪念碑谷2》(ustwo games)

ผลรางวัลที่ออกมาตรงใจกันหรือไม่แสดงความคิดเห็นกันได้เลยนะครับ

ที่มา: Gamespot




© Copyright - Notebookspec.com All Rights