Announcement

Collapse
No announcement yet.

[User Review] DELL Inspiron N5520-V560117TH + Windows 7 Home Premium

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [User Review] DELL Inspiron N5520-V560117TH + Windows 7 Home Premium

DELL Inspiron N5520-V560117TH

เอาข้อมูลมาเติมให้ครับ จะได้ช่วยให้คนซื้อตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

9/6/2012 ผมซื้อจาก Advice ครับ เพราะเขาให้ประกันเพิ่มอีกปีนึง ตอนนั้นซื้อในราคา 28,990.- ราคาเท่าป้ายคอมมาร์ท (แต่ได้ข่าวว่าในงานราคาลงเหลือ 27,000.- เพราะคนไปซื้อ V560118TH กันหมด) แล้วก็ไปซื้อ Windows 7 Home Premium FPP จาก JIB มาอีก 3,890 (ไม่อยากได้ Home Basic เพราะมันไม่รองรับ Multi Touch กับ Aero Transparent - ถึงอันหลังมันจะมี Patch ออกมาแก้ก็เถอะ แต่ผมไม่ค่อยอยากลงโปรแกรมที่มันไปยุ่งกับระบบสักเท่ าไหร่)

ภาพประกอบ 1 N5520-V560117TH อยู่ในกล่อง ที่แปะกระเป๋า targus แบบสะพายข้างมาให้ 1 ใบ

ภาพประกอบ 2 กระเป๋าที่แถมมา ผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แถมผมไม่ชอบสะพายข้างด้วย มันปวดไหล่ ตอนนี้ผมเลยไปซื้อเป้ (targus เหมือนเดิม) มาสะพายแทนแล้ว

ภาพประกอบ 3 มันกันน้ำด้วยแหละ แต่ผมคงไม่กล้าเอาไปลุยน้ำลุยฝนหรอก เสียว

พอแกะกล่องแล้ว ก็จะเจอสิ่งของเหล่านี้

ภาพประกอบ 4 ตัวโน๊ตบุ๊ค พร้อมสายชาร์จกับอะแดปเตอร์

ภาพประกอบ 5 รุ่นนี้เปลี่ยนฝาหลังได้ด้วย แต่ไม่รู้ว่าทาง DELL จะเอาฝาหลังออกมาขายเมื่อไหร่ ผมว่าเท่ห์ดี เอาไว้เป็นช่องเก็บเอกสารลับ

ภาพประกอบ 6 คู่มือเบื้องต้น, คู่มือความปลอดภัยในการใช้งาน, เงื่อนไขการรับประกัน, บัตร Yours Card พร้อมคูปองส่วนลดต่างๆนาๆ ซึ่งส่วนมากแล้วผมจะไม่รู้จัก (ต้องไปสมัครที่เว็บก่อนใช้นะ) แล้วก็ใบที่เตือนให้เราลงทะเบียนผ่านเว็บ DELL ด้วย ไม่มีแผ่นไดร์เวอร์สำหรับ Windows 7 มาให้
    Last edited by weeix; 15-06-2012, 00:16.

Comment

Windows 7 Home Premium ครับ เป็นซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์กล่องแรกที่ผมออกตังค์ซื้อ

ภาพประกอบ 7 กล่องด้านนอกเป็นกล่องกระดาษสีเขียว เขียนเตือนว่าสามารถ activate ได้ในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้+สิงคโปร์เท่านั้น

ภาพประกอบ 8 กล่องด้านในเป็นพลาสติกขุ่นๆ มีคำว่า Microsoft อยู่ตรงมุม

ภาพประกอบ 9 ข้างในมี แผ่นดีวีดี, โปรดักคีย์, แล้วก็เอกสารอีกนิดหน่อย ไม่มีสติกเกอร์ Windows 7

ภาพประกอบ 10 ดีวีดีจะมี 2 แผ่น คือ แบบ 32 bit และ 64 bit ในที่นี้ผมจะลง 64 bit เพราะจะได้รองรับแรมได้ครบ 8GB

Comment

ก่อนเปิดเครื่อง แนะนำให้พลิกไปจด Service Tag กับ Express Service Code ด้านหลังเก็บไว้ด้วย เอาไว้ไปหาโหลดไดร์เวอร์บนเว็บ

ภาพประกอบ 11 Service Tag และ Express Service Code ด้านหลังเครื่อง

ภาพประกอบ 12 หลังจากนั้นก็กางหน้าจอออกมาเปิดได้เลย (ผมชอบปุ่มตรงทัชแพดมากเลย นุ่มอย่างกับคีย์บอร์ด ที่ผ่านมาผมได้ใช้แต่แบบแข็งๆ กดยากๆ)

ภาพประกอบ 13 อูว ubuntu ที่แถมมากับเครื่อง ผมอยากลองว่าแบบที่ติดเครื่องมามันจะสมบูรณ์ขนาดไหน เลยบอกพี่พนักงานที่ Advice ว่าไม่ต้องลงวินโดวส์มาให้นะ เดี๋ยวผมเอามาลงเอง

ภาพประกอบ 14 ubuntu ที่ติดมาเป็นเวอร์ชั่น 11.10 (เวอร์ชั่น 12.04 ได้ออกมาแล้ว ขณะที่เขียนบทความนี้) ไดร์เวอร์การ์ดจอก็หาให้เราไม่เจอ พอจะดาวน์โหลดก็ฟ้องว่าไม่ได้ต่อเน็ตอีก ลงโปรแกรมเพิ่มก็ไม่ได้เพราะมีปั*หากับไวร์เลส (แต่ดันเล่นเน็ตผ่าน Firefox ได้ซะนี่) สรุปแล้วเขาใส่มาให้แบบ "ขำๆ" จริงๆครับ เตรียมตัวลงวินโดวส์เลยละกัน

Comment

ก่อนอื่นไปโหลดไดร์เวอร์มาเก็บใส่แฟลชไดรว์ก่อนละกัน โดยการเข้าไปกรอก Service Tag/Express Service Code ในส่วน Drivers and Downloads ของ DELL (อาจจะเข้ายากหน่อยก็ไม่ต้องแปลกใจ มันเป็นของมันแบบนี้แหละ)

ภาพประกอบ 15 หน้าเว็บสำหรับกรอก Service Tag/Express Service Code เพื่อเข้าไปดาวน์โหลดไดร์เวอร์

ภาพประกอบ 16 ระบบจะตรวจสอบจาก Service Tag ที่เรากรอกไป ว่าตรงกับอุปกรณ์รุ่นไหน แล้วจะแสดงรายการไดร์เวอร์มาให้เรา

ภาพประกอบ 17 กดดาวน์โหลดให้หมดเลย เอ้อ แต่ตรง Network ให้เลือกโหลดแค่ไฟล์ DW1704_W7.. กับ LOM_Realtek_W7.. นะ เลือกอันบนๆจะเป็นไดร์เวอร์รุ่นใหม่กว่าอันล่างๆ ระหว่างที่รอโหลดไฟล์อยู่ ลงทะเบียนผ่านเว็บไปพลางๆก่อนก็ได้ อาจจะลงทะเบียน yours dell card ด้วยก็ได้ หากสนใจ

Comment

สามารถลงทะเบียนผลิตภัณฑ์ได้โดยการเข้าไปกรอก Service Tag ใน Dell Product Registeration นะครับ

ภาพประกอบ 18 เว็บ Dell Product Registeration

ภาพประกอบ 19 กรอกข้อมูลนิดหน่อย เดี๋ยวเดียวก็เสร็จแล้ว

ส่วน yours dell card สามารถสมัครได้ ที่นี่

Comment

พอโหลดไดร์เวอร์เสร็จ ก๊อบปี้ลงบนสื่อบันทึกข้อมูลเสร็จ ก็ใส่แผ่น Windows 7 อันที่เป็น 64-bit แล้วก็รีเซทเครื่องเลย เรากำลังเริ่มจะลงวินโดวส์กัน

ภาพประกอบ 20 พอเปิดเครื่องมา เห็นโลโก้เดลแล้ว ให้กด F12 เพื่อเลือกอุปกรณ์ที่จะบู๊ท

ภาพประกอบ 21 ในที่นี้เลือก CD/DVD/CD-RW Drive เพื่อบู๊ตจากแผ่น

ภาพประกอบ 22 พอมาถึงขั้นตอนนี้ ให้ลบทุกพาร์ติชั่น ยกเว้นพาร์ติชั่น DELLUTILITY แล้วค่อยจัดพาร์ติชั่นใหม่ตามอัธยาศัย

หลายๆคนอาจจะงง ว่าไดรว์ DELLUTILITY นั้นมีไว้ทำอะไร คำตอบอยู่ในภาพประกอบที่ 21 ครับ คือหากว่าเลือกเมนู Diagnostic ก็จะเจอหน้าจอแบบด้านล่างนี้ ซึ่งบู๊ทมาจากไดรว์ดังกล่าวนั่นเอง

ภาพประกอบ 23 หน้าต่าง Diagnostic ตรวจสอบว่าอุปกรณ์ต่างๆในโน๊ตบุ๊คยัง fit & firm อยู่รึเปล่า

Comment

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายในการติดตั้งวินโดวส์แล้ว นั่นคือลงโปรแกรมและไดร์เวอร์ที่เกี่ยวข้อง (ที่่เราได้ดาวน์โหลดมาเก็บไว้ก่อนหน้านี้) ให้เรียบร้อย

ภาพประกอบ 24 ก่อนลงไดร์เวอร์

ภาพประกอบ 25 หลังลงไดร์เวอร์ที่โหลดมาตอนแรก ..อ้าว แล้ว SM Bus Controller นี่มันอะไร - จริงๆแล้วมันคือไดร์เวอร์ชิพเซท Intel HM77 ครับ สงสัยทางเดลเขาลืมอัพโหลดขึ้นเว็บไซต์ สามารถโหลดได้ ที่นี่ นะครับ หรือจะเลือกโหลดตามรายการต่อไปนี้ก็ได้

ภาพประกอบ 26 ลงไดร์เวอร์เสร็จเรียบร้อยแล้ว

หลังจากนี้ก็ Activate Windows (ต้องทำภายใน 3 วัน), Update Windows (ไปติ๊กอัพเดตไดร์เวอร์การ์ดจอ Intel HD Graphics 4000 ในหมวด Optional ด้วยก็จะเป็นการดี) แล้วก็ลงโปรแกรมที่จะใช้ เป็นการจบขั้นตอนการติดตั้ง Windows 7 Home Premium บน N5520-V560117TH แล้วล่ะครับ

ขอบคุณที่ติดตามชม กระทู้อาจจะเวิ่นเว้อ หรือข้ามขั้นตอนไปหน่อย ก็บอกผมได้นะ จะได้เอาไปปรับปรุงเวลาเขียนบทความในโอกาสต่อไป ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณบริการฝากรูปของ ImageShack ด้วยครับ

Comment

รีวิวได้เเหล่มมากครับ เเต่จบเร็วไปหน่อย อารมณ์ค้างเลย

Comment

ชอบมาก เป็นข้อมูลที่ ดี มากเลย ช่วยแนะนำหน่อยคะว่า
                    ตัวนี้ดีมั้ย ใช้ทำงาน+เล่นเกมส์ออนไลน์คะ
                    http://notebookspec.com/notebook/454...l#comment77374

Comment

Originally posted by heer_nut View Post
                      รีวิวได้เเหล่มมากครับ เเต่จบเร็วไปหน่อย อารมณ์ค้างเลย
                      พอดีเห็นรีวีวของคุณ Bloz ค่อนข้างจะถ้วนถี่แล้วน่ะครับ ผมเลยรีวีวเพิ่มอีกนิดหน่อย (เน้นรูป ฮ่าๆ)

Originally posted by Mammii_Pea View Post
                      ชอบมาก เป็นข้อมูลที่ ดี มากเลย ช่วยแนะนำหน่อยคะว่า
                      ตัวนี้ดีมั้ย ใช้ทำงาน+เล่นเกมส์ออนไลน์คะ
                      http://notebookspec.com/notebook/454...l#comment77374
                      ได้ครับ ถ้าไม่ถึงขั้นปั้นฉาก 3D ความละเอียดสูงๆ สามเหลี่ยมเป็นล้านๆ ตัวนี้เอาอยู่

Comment

ชอบบบบบบ:b10:
                        ให้บริการ Hosting | ออกแบบ Website | จำหน่าย ชุดเด็ก

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ว่าแต่ดูภาพตรงไหนครับหรือรบไปละครับ

Comment

Working...
                            X