Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review : Asus X42de VX063d .. ตามกระแส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review : Asus X42de VX063d .. ตามกระแส

จากกระทู้ก่อนหน้าครับ
    http://www.notebookspec.com/board/vi...extra=page%3D1

เลยเป็นบ่อเกิดของกระทู้รีวิวนี้ ขอดริฟออกตัวก่อนว่า ผมทำรีวิวไม่เป็น

เสปคตามที่ขายในประเทศไทย ( เพราะ asus บางประเทศ เสปคไม่เหมือนกัน )
    เสปค
    CPU AMD Turion II P520 (2.30 GHz, 2MB L2 Cache)
    Chipset AMD M880G
    Graphic Chip ATI Mobility Radeon HD 5470 (512MB DDR3 VRAM)
    Display 14 inch WXGA (1366x768) LED
    Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk 500 GB 5400 RPM
    Price 13900 (Exc vat) ซื้อมาจริง 14500

ขอเพิ่มเติมในส่วนของ CPU นะครับ ..
    ตัวนี้จะเป็น P520 จัดอยู่ในตระกูล "Champlain" 45 nm และใช้ DDR3 ซึ่ง DDR3
    นี้มีประสิทธิภาพสูงกว่า DDR2 ถึง 30% และกินไฟน้อยกว่า DDR2 อยู่นิดหน่อย
    ซึ่งต่างจากตระกูล M หรือ "Caspian" 45 nm ที่ใช้ DDR2 และ Socket S1G3
    โดยตระกูล P จะใช้ Socket - S1G4 ซึ่งตอนนี้มีเครือญาติในตระกูล คือ

ถ้าหากย้อนไปดูในโครงสร้างการผลิต CPU ของทางค่าย AMD แล้ว จะเห็นสิ่งที่น่าสนใจ
    พอเป็นแนวทางในการอัพเกรด CPU ได้อย่างดีคือ จะมีระยะเวลาพัฒนาผลิตภัณฑ์นั้นๆ
    แค่ประมาณ 8 เดือนเป็นอย่างมาก นั่นหมายถึงว่า หาก CPU ตัวแรกวางจำหน่ายไปแล้ว
    อีก 8 เดือนจะไม่มี CPU ในตระกูลนี้พัฒนาขึ้น ... ดังตารางที่ผมเอามาให้ดูนี้
    ตัวแรก Turion II P520 May 2010 นับต่อไปอีก 8 เดือน .. คือ ปลายปี 2010
    ตอนนี้ .. ปี 2011 แล้ว ... รู้แล้วใช่มั้ยครับ ... ว่าผมต้องการบอกอะไร

นี่ไม่ใช่ข้อเสียสำหรับค่าย AMD นะครับ ทุกๆค่ายเป็นเหมือนกันหมด เพราะโครงสร้าง
    และสถาปัตยกรรมมันตันครับ... ต่อยอดไม่ได้ ถึงฝืนต่อยอดไป ก็เหมือนดันทุรังล่ะครับ

คราวนี้มาดูข่าวดีบ้าง คือ ในตระกูล "Champlain" นี้ ไม่ได้มีแต่ Turion อย่างเดียวครับ
    ยังมีพี่น้องอยู่อีกสอง นั่นคือ Athlon II & Phenom II นั่นเอง ( ประหนึ่งทีวีแชมเปี้ยน )
    ขอข้ามเรื่อง Athlon II ไปนะครับ ... คิดว่าคงไม่มีใครไปอัพเป็น Athlon แน่ๆ
    Phenom II ตัวแรก ออกมาช่วง May 2010 แต่ต้นปี 2011 ก็มี Phenom II ถูกพัฒนาขึ้น
    ได้แก่ Phenom II N970 และ Phenom II X940 BE ที่ใช้ 4 Core ไม่หมดเพียงเท่านี้
    ยังมี Phenom II P860 & Phenom II P870 ที่ใช้ Triple-core แถมๆๆๆ ยังทิ้งท้ายด้วย
    Phenom II N660 ระดับ 3.0 Ghz แบบ Dual-core ออกมาด้วย ... AMD มาแปลกแฮะ

อนาคตเริ่มสดใส ขึ้นมาบ้างแล้วใช่มั้ยครับ ...
    รอให้ราคา Phenom ตัวแรง ราคาตกก่อนเหอะ ...

แต่หนทางไม่ได้โรยด้วยกลีบดอกกุหลาบเสมอไป ... ( อะไรอีกว่ะ )
    เพราะระบบระบายความร้อนในเครื่องตัวนี้ ออกแบบมาเพื่อใช้สำหรับ CPU ตัวนี้
    ซึ่งเจี๊ยะไฟที่ 25w ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ Phenom II X940 BE ที่ดูดไฟถึง 45w ก็คงจะไม่ได้
    อาการคงคล้ายกับรถยนต์ที่ไม่มีหม้อน้ำระบายความร้อน ... ขับได้แป๊บเดียว...จอด
    ดังนั้นก็ควรเอาที่เหมาะสมกับเครื่องดีกว่า เช่น
    Phenom II P920 / P940 / P960 25w Quad-Core ( 1.6-1.8 GHz 4 Core )
    Phenom II P820 / P840 / P860 25w Triple-Core ( 1.8-2.0 GHz 3 Core )
    Phenom II P650 25w Dual-Core ( 2.6 GHz 2 Core )

ถ้าผิดพลาดตรงไหน ก็พร้อมรับคำชี้แนะครับ ... แต่อย่าให้ถึงกับขู่ฆ่ากันเลยนะ

เข้าเรื่อง Review กันต่อดีกว่านะ ... สาระพอแล้ว เดี๋ยวไม่กล้าซื้อคอมกันอีก
    เริ่มจากแกะกล่องมาก่อนเลยนะครับ

กระเป๋า - สายไฟ - อแดปเตอร์ - เมาส์ asus - แผ่น CD - คู่มือต่างๆ
    สายรัดสวยๆ สำหรับมัดสายไฟอีกอัน ส่วนในกระเป๋าหิ้วก็จะมีถุงอีกใบ
    ไว้ใส่พวกอแดปเตอร์แยกไว้ให้อีกต่าง

ซื้อมาจาก JIB ครับ ได้ชุด Gift Set มากล่องนึงด้วย ...
    ก็จะมี หูฟังแบบคล้องหู สวยดี แต่เสียง....ไม่เวิร์คเลย .. น่าจะทำมาดีๆหน่อย
    ฐานรองพร้อมพัดลมระบายอากาศ คุณภาพเหมือนหูฟัง .. เอาหน่าของแถม
    แปรงปัดฝุ่น ผ้าเช็ด น้ำยา และ DVD-R .. ยังไม่ได้เปิดดูว่ามีอะไรข้างในป่าว

รูปเพิ่มเติมครับ

มาดูด้านซ้ายของตัวเครื่อง จะมีช่องระบายอากาศ VGA HDMI USB2.0 2ช่อง และก็
    Combo Jack ที่จะเสียบไมค์ หรือลำโพงก็ได้ 2 in 1 .. ถ้าจะเสียบ 2 อย่างพร้อมกันล่ะทำไงฟร่ะ

ไปดูด้านขวากันบ้าง ก็มี DC-in Lan USB & DVD Writer (Dual Layer Support)

านหน้าครับ มี ช่อง Card Reader สำหรับ SD MMC ประมาณนี้แหละ

เปิดฝาดูข้างใน

คราวนี้มาดูภายในกันบ้าง .... ( up ใหม่ )

ก่อนจะแงะ ... หา void รับประกันก่อน .. เอาล่ะ ไม่มี ปลอดภัย แงะโลด

สีแดง ตัวล๊อคแบตเตอรี่ มี 2 อัน .. เลื่อนเสร็จ ก็ดึงแบตออก
    สีเหลือง ตัวน๊อต ยึดฝาหลัง มีน๊อตร่วมอยู่ตัวนึงของ CD
    สีฟ้า ตัวน๊อต ยึด CD .. ใช้น๊อตร่วมกับฝาหลัง 1 ตัวครับ

สีเหลือง - RAM เสียบใช้งานอยู่ 1 ช่อง ว่างอีกช่อง
    สีแดง - CPU .... อยู่ซะกลางเครื่องเลย Pipeline ยาวเป็นกิโล ถอดมาทาซิลิโคน ลำบากหน่อยล่ะแบบนี้
    สีฟ้า - Harddisk แกะเปลี่ยนง่ายครับ ไม่มีโครงยึดอะไรซับซ้อน

Slot RAM แบบ 2 ชั้น ... แรมที่ให้มาของ Hynix 2G

Slot Optical Drive แบบมาตราฐาน หาซื้อมาเปลี่ยนได้เอง แค่ถอดโครงเดิมไปใส่ ( เหล็กฉาก )

ฝาหลัง จะมีแผ่นพลาสติกแปะอยู่ ทับช่องระบายอากาศ ...
    บังเต็มช่องระบายใต้พัดลมเลย ... ( งงสิ่... เดี๋ยวมีคำตอบ)

แผ่นพลาสติกนั้นไม่ได้แปะตายครับ สามารถอ้าได้ครับถ้ามีลมผ่านเข้ามา
    ช่องนี้จะเป็นช่องดูดลมเข้า ดังนั้น ความร้อนในเครื่องยังสามารถไหลเวียนได้... ปกติ
    ที่ทำแบบนี้คงมีเหตุผลของเค้าแหละ ... คงไม่มาฆ่าตัวตายเพราะแผ่นพลาสติกแน่

พอหอมปาก หอมคอแล้วนะครับ .... เดี่ยวทดสอบประสิทธิภาพกันต่อ

*****แก้ไข เพิ่มเติมในเนื้อหาของ CPU กับ Hardware ครับ ...

[ แก้ไขล่าสุด storm2nd เมื่อ 2011-1-14 15:35 ]

ข้อมูลจากโปรแกรม CPUID & GPU-Z

เปิดเครื่องไว้ 2 วันแล้วครับ ... อยากรู้ว่าอุณหภูมิจะวิ่งขึ้นถึงแค่ไหน
    ค่า Max นั้น คงเป็นตอนเล่นเกมส์ Need For Speed Hot Pursuit 2 อยู่ครับ
    ไม่ได้เปิดแอร์ ไม่มีฐานรอง วางบนโต๊ะดิบๆ ตอนบ่ายๆ อากาศอบอ้าว
    ตอนที่ PrtSc นี้เปิด IE MSN Winamp ... ถือว่าไม่ร้อนนะครับ
    CPU 46 องศา การ์ดจอ 50 องศา ...

Comment

ประสิทธิภาพแบตเตอรี่ ...
      เปิดใช้งานปกติ ไม่ปรับอะไร อยู่ที่ 2.30 ชม.ครับ
      ถ้าลดแสงหน้าจอ ปิด WL BT 3.00 ชม. จ้า

หน้าจอ... ถ้าปรับให้สว่างสุด ขอบอกว่า ... กุ๊แสบตาาาาาาาา
      กะว่าเอาไปเล่นกลางสนามฟุตบอลตอนเที่ยงๆ อะไรแบบนี้ได้มั้ง

อันนี้ Live Score ของวินโดว์เค้าล่ะ

Comment

สุดยอดดดด งามจับใจมากมายครับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

Comment

ลองเบินโชว์พวกที่ชอบว่า AMD ร้อนหน่อยสิครับ :ohhh: :ohhh: :ohhh:

http://www.notebookspec.com/board/vi....php?tid=35281

Comment

จัด CPU มาให้ก่อนนะครับ..

Config ทุกอย่างไม่ได้ปรับแก้ไข กด start อย่างเดียว
            Max CPU 69 องศา มากกว่าตอนเล่นเกมส์นิดหน่อย
            Process อัดเต็ม 100 เป็นเวลา 8 นาทีเศษๆ เบิร์นสุด 69 !!

ปล.โน๊ตบุ๊ควางบนโต๊ะไม้อัด no cooling pad จ๊ะ
            อุณหภูมิห้องตอนหัวค่ำ น่าจะอยู่ที่ 26-27 องศา

Comment

Max CPU 69 องศา เย็นมากครับ
              :ohhh:

Comment

มาถึง Graphic กันบ้าง

Burn อยู่ 20 กว่านาทีครับ ไม่เกิน 66 องศา ...
                Stable มากๆ ....

ขอให้นิ่งแบบนี้ตลอดอายุการใช้งานน่ะ ( ขอแค่ 2 ปี อย่าดื้อก็พอ )

Comment

เยี่ยมเลยครับ
                  เดี๋ยวนี้ cpu mobile amd เย็นกว่า intel
                  อย่าลืมจัด 3dmark06 ด้วยครับ

Comment

3Dmark 06 ตั้ง 500 กว่าเมก ... T_T กว่าจะโหลดเสร็จ

[ แก้ไขล่าสุด storm2nd เมื่อ 2011-1-9 23:25 ]

Comment

ต้นฉบับโพสโดย storm2nd เมื่อ 2011-1-9 22:12
                      ผมไม่มีตัวโปรแกรมอ่ะคับ ... เค้าหากันจากไหนหรอ ..
                      รู้สึกว่าหลายร้อยเมก... ขี้เกียจโหลดจัง ...
                      ตามนี้เลยครับ5ร้อยกว่าเมก http://www.filehippo.com/download_3dmark06/812/
                      เทสการ์ดจอไปในตัว เผื่อมีปัญหา(ภายใน 7วัน เปลี่ยนเครื่องใหม่)

Comment

ทดสอบแล้วครับ ... Edit ไว้ อยู่คอมเม้นก่อนหน้า

Comment

โอ้วววว สุดยอดมากมาย เห้นอุณหภูมิเเล้วประทับใจมากครับ ไม่ถึง 70 ด้วยซ้ำ PC ผมยังร้อนกว่าเลยครับ ขอบคุณสำหรับผลเทสนะครับ

Comment

:ill:

Comment

รักษาดีๆครับ มันจะอยุ่นาน

ของผมสเปกเดียวกันซิลิโคนไปละ

ตอนผมถอยมาใหม่ๆอุณหภูมิแบบนี้เลย

แต่ตอนนี้ไม่ไหวละ 5555+

Comment

Working...
                              X