Welcome to the Notebookspec.
Page 1 of 5 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 46
    ไม่ประสงค์ออกนาม
    Guest

ต่ออินเตอร์เน็ตเข้าโน๊ตบุค

เครื่องที่ใช้อยู่ Acer 4520G - 300512Mi ผมอยากทราบวิธีการต่ออินเตอร์เน็ตครับ พอดีเอาโน๊ตบุคมาใช้ที่ทำงาน ซึ่งมีสายสีขาว ที่เชื่อต่ออินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว แต่เป็นเครื่อง พีซี ที่ทำงาน ก็เล่นเน็ตได้ ผมก็เลยถอดสายแลนนั้นมาต่อกับโน๊คบุค ปรากฏว่า ไฟที่ปลักสายแลนไม่ติดเลย ไม่รู้จะทำยังไง เครื่องหมายแสดง การเชื่อมต่อก็เป็นกากบาทสีแดง อยากให้ผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยนะครับ เผื่อช่องที่เสียบมันเสีย จะได้ส่งศูนย์ซ่อม และถ้าต้องเชื่อมต่อ ต้องคลิกไปที่อะไรบ้าง
    ขอบคุณผู้ที่ช่วยตอบครับ

ninedays
    Guest
    เข้า Control Panel > Network Connection ดูนะครับ ว่า
    Local Area Connection เปิดแล้วรึยัง

ถ้าไม่มี Local Area ... แสดงว่ายังไม่ได้ลงไดรเว่อ หรือ การ์ดแลนมีปัญหา

ถ้าเปิด LAN แล้ว แต่ขึ้นเครื่องหมายกากบาท ไอคอนรูปหน้าจอคอมเป็นสีฟ้า ไฟที่สายแลนติด ลองติดต่อที่ทำงานว่า ต้องเซท proxy หรือเซท MAC หรือไม่

ถ้าเปิด LAN แล้ว ขึ้นเครื่องหมายกากบาท ไอคอนรูปหน้าจอคอมเป็นสีฟ้า แต่ไฟที่สายแลนไม่ติด
    อืม... สายแลนเสีย หรือ การ์ดแลนเสีย

และก็ลองสังเกต IP ดูด้วยนะครับ

ยังไงก็ขอรายละเอียดเพิ่มด้วยนะครับ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
    Guest
    อาการเหมือนที่บอกครับ ภป็นแบบนี้นะครับ ภปิด Lan มล้ว ขึ้นเครื่องหมายกากบาท ฤอคอนรูปหน้าจอคอมเป็นสีฟ้าทั้งสองจอ มต่ไฟสีเหลืองกับสีส้มนะครับ ฤม่ติดสักสีเลย คิดแล้วมันกลุ้มใจ
    ฤม่รู้จะทำยังไง ตอนนี้ต้องนั่งเล่นเครื่อง Pc ที่ทำงาน ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยสิครับ

Senior Member
    โพส
    3,181
    Thanks ?
    0
    ผมว่าถ้าคุณ config ทุกๆอย่าง เหมือน pc แล้วอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้เป็นของ set เดียวกัน ปัญหาก็มาจาก NB แล้วล่ะครับ ลองลง driver ใหม่ ถ้ายังไม่หายยกเข้า 0 ดีกว่าครับ

พงศ์
    Guest
    ผมลองเอาต่อสายแลน ที่ ศูนย์ ภอเซอร์ กับ ม.เกษตร ก็เล่นได้นะครับ มต่ทำไมมาต่อที่ทำงานถึง ภล่นไม่ได้ก็ไม่รู้ ทั้งๆ ที่ ยน้ตบุคคนอื่นเขาก็ต่อใช้ได้ มผ่นไดร์เวอร์คือแผ่นทีเขาแถม มาในกล่องถูกต้องไหม้ครับ

พงศ์
    Guest
    ปัญหาสำคัญที่ผม มก้ไม่ได้คือ ต่อสายแลนเข้าไปแล้ว ฤม่มีไฟ ติดเลย สักสี มต่ถ้าเป็น มลน ที่ ม.เกษตร ที่ ศูนย์ ก็เล่นได้ ทั้ง ฦ ที่ ที่ทำงานของผม ต่อเป็น ออโต้ ฤม่ได้ใส่ Ip ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ

โพส
    3,181
    Thanks ?
    0
    ทางที่ทำงานคุณใส่ Mac Address filter รึเปล่าครับ ปัญหาด้าน network ถ้าคุณแน่ใจว่าอุปกรณ์ของคุณอยู่ในสภาพปกติ แนะนำว่าควรติดต่อ admin ที่ดูแลด้านระบบ network ดีกว่าครับ

บุคคลทั่วไป
    Guest
    ช่วยอธิบาย Mac Address filter ให้หน่อยครับ

บุคคลทั่วไป
    Guest
    ทำไมเครื่องผมเอาไปต่อที่อื่น( ศูนย์เอเซอร์ ม.เกษตร )ไฟแลนมันติด มต่ทำไมเอามาต่อที่ทำงานไฟมันไม่ติด ทั้ง ฦ ที่ ยน้ตบุค มละ Pc ภครื่องอื่นก็ไฟติดดีอยู่

ปัญหานี้ต้องติดตั้งไดรเวอร์การ์ดแลนใหม่ ฤหม้ครับ จาก คน กลุ้มใจ

โพส
    3,181
    Thanks ?
    0
    Mac Adress Filter คือ จะยอมให้เข้าใช้งานในระบบก็ต่อเมื่อ Mac Adress นั้นๆ ได้ลงทะเบียนไว้ในระบบแล้วเท่านั้น ถ้าเสียบสายแลนเข้าไปแล้วไม่พบว่ามี Mac Adress นั้นๆอยู่ในระบบ ก็ใช้งานไม่ได้ครับ