Welcome to the Notebookspec.
Results 1 to 9 of 9
    Junior Member
    โพส
    10
    Thanks ?
    0

โปรตอบด้วยครับเกี่ยวกับ Battery

ผมเล่น computer อยู่ 2 เครื่องคือ PC กับ NB รุ่น 5010

แต่ Wireless ของ PC รับสัญญาณปกติ แต่ของ NB ใช้ไม่ได้

ผมใช้ window7 ที่บอกใช้ไม่ได้คือ ขึ้นเครื่องหมายตกใจสีเหลือง ที่สัญลักษณ์ ต่อ Wireless หมายถึง ไม่มีสัญญาณเนต บอกผมหน่อยครับเกิดจากอะไร

เปิดเครื่องคู่กัน แต่ NB ใช้ Internet ไม่ได้

ขอถามอีกเรื่องครับเกี่ยวกับ bios ใน http://support.dell.com/support/down...nConsent=False

ในหน้าดังกล่าวเปแ็น Bios ของ N5010 เวลาที่จะนำมาลง จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

[ แก้ไขล่าสุด jakksa123 เมื่อ 2011-4-18 21:48 ]

Super Moderator
    โพส
    9,926
    Thanks ?
    113
    ถ้าไม่จำเป็นส่วนของไบออสไม่ควรไปอัพมันนะครับ -*-

โพส
    10
    Thanks ?
    0
    ขอบคุณครับที่ตอบในส่วนของ Bios

แต่ที่สำคัญคือ ปัญหาแรกคือ ทำไม วาง NB ข้าง PC แต่ NB รับ wireless ไม่ติด

อุปกรณ์ wireless ของ NB คือ dw 1501 Wireless-N WLAN Half-mini Card

ตัว Driver version 5.60.48.35 Driver Date 1/21/2010

โปรดบอกทีทำไมเกิดปัญหาอย่างนี้

ขอถามอีกข้อ คือ แบตเตอรี่ NB แบบไม่ได้เสียบสาย ปกติเปิด ได้ 2ชั่วโมงครึ่ง ตอนนี้เหลือ ไม่ถึง 50 นาที แบตเตอรี่ หมด ถ้ามีประกันอยู่ สามารถ เครมได้ไหมครับ อยากเปลี่ยนก่อนหมดประกัน ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ไม่เป็นไรครับได้ไม่ได้อย่างไรโปรดบ อกด้วย:eiei:

[ แก้ไขล่าสุด jakksa123 เมื่อ 2011-4-9 01:31 ]

Super Moderator
    โพส
    9,926
    Thanks ?
    113
    1 ไวเลส เน็ตของท่านนี่เน็ตอะไรครับ? เน็ตหอ เน็ตบ้านหรืออะไร รายละเอียดน้อยตอบยากครับ อาจจะอยู่ที่สัญญาณ ตัวรับพัง ตัวปล่อยห่วย ตั้งค่าผิด ไดร์เวอร์เพี้ยน รับได้เเต่ไม่เเจก ip มา ลงวินโกสมาเเล้ววินเอ๋อ หรือเเม้เเต่โดนไวรัส สาเหตุเยอะมากมายครับ ที่ไม่ได้ตอบตั้งเเต่ทีเเรกเพราะไม่รู้จะตอบยังไงครั บ เเล้วท่านบอกว่าไม่มีสัญญาณเน็ต เเล้วมันขึ้นเหลืองๆยังไงครับ สามเหลี่ยมสีหลือง หรือดอกจันทร์สีเหลือง เจอ AP หรือป่าว เจอเเล้วเชื่อมต่อได้ไหม หรือไม่เจออะไรเลย ??????

2.เเบตหมดเร็ว ผมว่าผิดปกติเหมือนกัน ลองคาลิเบรทดูสักรอบครับ+ลองเอาโปรเเกรมมาส่องดูว่าเ เบตเสื่อมไปเยอะเเค่ไหน เช่นโปรเเกรมเเบตเตอรี่เเค ถ้าไม่หายหรือเสื่อมเยอะผิดปกติโทรตามช่างเลยครับ

ผมคงช่วยได้เเค่นี้เเหละครับ

Guest
    เสริมเรื่องไลสเล็กน้อย ไวเลสจะไม่เหมือนกับ LAN ทั่วไปนะครับ
    ไวเลสจะมีหลายประเภท ได้แก่ 802.11, 802.11a, 802.11b, 802.11g
    มันก็ต้องดูด้วยครับว่าตัวปล่อยสัญญาณปล่อยออกมาเป็น ประเภทไหน
    และตัวรับสัญญาณรับประเภทไหนได้บ้าง

ประมาณนี้ครับ

โพส
    10
    Thanks ?
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบทุกท่าน

ในส่วนของแบตเตอรี่ ที่บอกว่าเสื่อมแค่ไหน จากที่ได้ใช้โปรแกรมทดสอบดูแล้ว

โดยโปรแกรมของ Dell Support Center ผลการทดสอบเป็นดังรูปตามลิงค์

http://www.mypicx.com/04182011/Battery/
    ไม่ทราบว่าผลการทดสอบคือ Warning สามารถสั่งเปลี่ยน Battery ได้ไหมครับ

[ แก้ไขล่าสุด jakksa123 เมื่อ 2011-4-18 21:51 ]

โพส
    10
    Thanks ?
    0
    โปรดตอบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Senior Member
    โพส
    258
    Thanks ?
    5
    ลองใช้โปรแกรม Battery care ดูนะครับแล้วส่วนค่าแบตเสื่อมก็ดูที่ Wear Level ถ้ามากก็ลองโทรไปเคลมกับทางเดลดูส่วนแบตจะรับประกันแ ค่ปีแรกปีเดียวเท่านั้น ส่วนที่คุณได้ซื้อประกันเพิ่มอันนี้ไม่ครอบคลุมในส่ว นของแบตเตอรี่ นะครับ

โพส
    10
    Thanks ?
    0
    ผมไม่ได้ซื้อประกันเพิ่ม นะครับโปรดเข้าใจด้วย นี่ปีแรกปีเดียว