ภาค 1 อยู่ที่นี่ครับ http://www.notebookspec.com/web/?p=26240&page=2
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++
ที่มาของกระทู้นี้คือ เครื่องผมทำไมก็ไม่รู้ ทัดดาว เอ้ยไม่ใช่ ชัตดาวน์ช้าผิดปกติ ผมลองทำตามภาค 1 (ลิงค์อยู่ด้านบน) แล้ว ก็ไม่ช่วยให้เร็วขึ้นเลย แต่จากประสบการณ์ตรงของผมเอง ทำให้ผมแก้ปัญหาการชัตดาวน์ช้าได้ ดังนี่ครับ เปิด Regedit ขึ้นมา แล้วเข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager\Memory Management แล้วดับเบิ้ลคลิกที่ ClearPageFileAtShutdown ให้เปลี่ยนค่า Value Data จาก 1 เป็น 0 แล้วคลืกปุ่ม OK ครับ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++
สาเหตุก็เกิดจาก Page File ของเครื่องผม (เครื่องคนอื่นๆ ด้วยมั้ง) จะมี Page File ที่ใหญ่มาก และค่าเริ่มต้นของ Windows 7 จะให้เคลียร์ Page File ทุกครั้งเลยที่ชัตดาวน์เครื่อง จึงชัตดาวน์ช้าครับ
หมายเหตุ: ทิปนี้สามารถนำไปใช้กับ Windows Vista และ Windows XP ได้ครับ
ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็ดูตามรูปนะครับ (คีย์ HKLM ในภาพนี้ ย่อมาจากคีย์ HKEY_LOCAL_MACHINE ครับ)

[ แก้ไขล่าสุด Melvin เมื่อ 2010-5-3 14:45 ]