Welcome to the Notebookspec.
Results 1 to 3 of 3
    Senior Member
    โพส
    169
    Thanks ?
    0

4 ขั้นตอนเตรียมพร้อมติดตั้ง Windows 7

[align=center][/align]

ตอนนี้กระแสของระบบปฏิบัติการตัวใหม่ของ Microsot หรือที่รู้จักกันในชื่อ Windows 7 นั้น เรียกได้ว่ามาแรงมากครับ ผู้คนทั่วโลกต่างให้ความสนใจกับ OS ตัวใหม่นี้เป็นอย่างมาก สาเหตุเพราะใน Windows 7 นั้นมีการเปลี่ยนแปลงในหลายๆ จุด (ไปในทางที่ดี) สามารถตอบรับความต้องการของผู้ใช้ได้เป็นอย่างมาก

วันนี้ผมจึงมาขอเสนอสิ่งที่ควรปฏิบัติต่างๆ ก่อนที่จะติดตั้ง Windows 7 เพื่อเป็นแนวทางในการเตรียมความพร้อมสำหรับมือใหม่คร ับ

1. เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม
    อุปกรณ์ในที่นี้ก็หมายถึง เครื่องคอมพิวเตอร์นั่นเองครับ ไม่ว่าจะเป็นเครื่อง Desktop หรือ Notebook ก็ได้ตามสะดวกเลยครับ
    โดยเสปคขั้นต่ำที่จะติดตั้ง Windows 7 ได้ก็มีดังนี้ครับ

^^ เครื่องนี้ไม่เกี่ยวนะครับ

Processor : 800 Mhz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) Processor.
    Memory : 512 MB of system memory.
    GPU : SVGA (800 x 600) with DirectX 9 capable
    Harddisk : 15 GB Free Space.
    Drive : DVD-ROM.
    ดูจากเสปคขั้นต่ำแล้วถึงกับตกตะลึงครับว่า คอมเครื่องเก่าของผมเมื่อ 6 ปีก่อน ก็สามารถลง Windows 7 ได้หรือนี่ สรุปว่าถ้าเครื่องใครเสปคถึงขนาดนี้ก็สามารถลง Windows 7 ได้แน่นอนครับ แต่มันอาจจะช้าหน่อยนะ หรือถ้าอยากให้ลื่นกว่านั้นหน่อยก็มาดูเสปคที่ไมโครซ อฟต์แนะนำมาครับ
    Processor : 1 Ghz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) Processor.
    Memory : 1 GB of system memory.
    GPU : Support for DirectX 9 Graphics with a WDDM driver, 128 MB of graphics memory (minimum), Pixel Shader 2.0 and 32 bits per pixel.
    Harddisk : 40 GB of hard drive capacity with 15 GB free space.
    Drive : DVD-ROM Drive
    Audio output capability
    Internet access capability
    อันนี้แค่เสปคแนะนำนะครับ ใครมีเครื่องแรงกว่านี้ก็ไม่ว่ากัน ส่วนสำหรับผมขอแนะนำ ถ้าอยากให้ลื่นๆ หน่อยก็ควรจะมีแรมซัก 2 GB ไปเลยรับรอง ลื่นปรื๊ด

2. หาแผ่นติดตั้ง
    หลังจากเรามีเครื่องคอมที่รอจะขึ้นเขียง เอ๊ย รอที่จะติดตั้งแล้ว ต่อไปเราก็มาหาแผ่นที่จะมาติดตั้งกันครับ
    ในเวลานี้ (3 พค. 52) ตัว beta ในเว็บของไมโครซอฟต์นั้นไม่ได้เปิดให้โหลดแล้วนะครับ มีแต่ตัว RC ที่เปิดให้สมาชิก MSDN และ TechNet ดาวน์โหลดไปตั้งแต่วันที่ 1 ที่ผ่านมาครับ ส่วนผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการดาวน์โหลดตรงจากเว็บไมโคร ซอฟต์ ก็รออีกไม่นานครับ โดยในวันที่ 5 พฤษภาคม 2552 ไมโครซอฟต์จะเปิดให้คนทั่วไปดาวน์โหลด Windows 7 Release Candidate หรือ Build 7100 ได้อย่างเป็นทางการแล้ว (ก็รออีกวันกว่าๆ เอง :hot2: ) ซึ่งเมื่อเข้าไปดาวน์โหลดไฟล์อิมเมจ Windows 7 นั้น เราจะได้รับ CD Key สำหรับ Windows 7 RC มาด้วย ก็ต้องจดไว้นิดนึงครับ เพื่อใช้ในการ Activate ในตอนติดตั้งต่อไป และสำหรับ Windows 7 RC นี้ไมโครซอฟต์ประกาศว่าผู้ใช้จะสามารถใช้ได้ฟรีจนถึง กลางปีหน้าโน้นเลยครับ

Windows 7 RC build 7100

สำหรับ Windows 7 RC ที่จะเปิดให้ดาวน์โหลดนั้นจะเป็นรุ่น Ultimate ครับ คือรุ่นท็อปสุดที่จะออกวางขายนั่นเอง โดยจะมีทั้งเวอร์ชั่น 32 บิต และ 64 บิต ก็ต้องเลือกโหลดให้ถูกตามรุ่น CPU ของเราด้วยนะครับ สำหรับผู้ใช้ CPU 64 บิต แนะนำให้โหลด Windows 7 64 bit ไปใช้เลยครับ (จะได้ใช้ CPU คุ้มๆ หน่อย) หลายคนอาจมีคำถามว่า แล้วตัว 64 บิต จะมีโปรแกรมต่างๆ เยอะเหมือน 32 บิตหรือเปล่า ก็ตอบได้เลยครับ ว่า มีน้อย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เพราะโปรแกรมทั่วไปในเวอร์ชั่น 32 บิต สามารถนำมาติดตั้งกับ 64 บิตได้เช่นกันครับ :yes:

3. ตรวจสอบไดรเวอร์
    สำหรับผู้ใช้ทั่วไปอย่างเราๆ สามารถหาดาวน์โหลดไดรเวอร์ต่างๆ ได้จากเว็บผู้ผลิตเลยครับ โดยเว็บส่วนใหญ่จะให้บริการเรื่องนี้อยู่แล้ว ผู้ใช้แค่จำหมายเลขรุ่น เข้าไปค้นหาในเว็บ ก็สามารถดาวน์โหลดไดรเวอร์ต่างๆ ได้แล้วครับ แต่... เนื่องจาก Windows 7 นั้นยังใหม่(มากๆ) ทำให้ไดร์เวอร์สำหรับ Windows 7 นั้นยังมีน้อยอยู่ แต่ไม่เป็นไร เพราะเราสามารถใช้ไดร์เวอร์ของ Windows Vista แทนได้ครับ (อันนี้เรื่องจริง ลองมาแล้วครับ) ถ้าท่านผู้อ่านมีไดรเวอร์ของ Vista อยู่แล้วก็อย่ารอช้าครับ เอามาลองได้เลย แต่ถ้ามันไม่มีจริงๆ ก็ไม่ต้องเป็นทุกข์ไปครับ เพราะใน Windows 7 นั้น ก็ยังมีไดรเวอร์ของอุปกรณ์ต่างๆ มาให้ครบครันอยู่แล้ว เช่นไดรเวอร์ที่จำเป็น อย่าง การ์ดจอ ซาวน์การ์ด การ์ดแลน ฯลฯ หลังจากติดตั้งแล้วบูตเครื่องครั้งแรก Windows 7 ก็จะติดตั้งไดร์เวอร์ต่างๆ ให้อัตโนมัติครับ

สำหรับผู้ที่ใช้การ์ดจอของ Nvidia หรือ ATI ตอนนี้ทั้งสองค่ายได้มีไดร์เวอร์ของ Windows 7 ให้ดาวน์โหลดแล้วนะครับ สามารถไปดาวน์โหลดมาติดตั้งตั้งได้เลยเพื่อประสิทธิภ าพการทำงานที่ดีขึ้น

4. แบ็คอัพข้อมูลสำคัญ
    อันนี้เป็นเรื่องปกติครับ ก่อนที่จะติดตั้ง OS ใหม่ลงเครื่องทุกครั้ง จำเป็นจะต้องมีการแบ็คอัพข้อมูลสำคัญๆ เอาไว้ก่อน เช่นข้อมูลใน My Documents ไฟล์งานต่างๆ ที่เซฟไว้บน Desktop หรือข้อมูลอะไรที่อยู่ในไดร์ฟ C: หรือไดร์ฟที่เราจะติดตั้งน่ะครับ
    แนะนำเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่ต้องการจะลบวินโดว์ตัวเก่ าที่จะใช้อยู่ในปัจจุบัน เพื่อจะมาลอง Windows 7 นะครับ ควรจะทำการแบ็คอัพทั้งไดร์ฟไปเลย หรือเรียกง่ายๆ ว่าการ Ghost นั่นเอง ซึ่งจะทำให้เราสะดวกเวลาที่เราต้องการกลับมาใช้ OS ตัวปัจจุบันครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งลงใหม่ แค่ Restore ใช้เวลาไม่กี่นาที Windows หรือ OS ตัวเก่าก็พร้อมกับมาใช้งานแล้วครับ

จบแล้วครับกับ 4 ขั้นตอน ก่อนการติดตั้ง Windows 7 (จริงๆ สามารถดัดแปลงใช้กับ OS อื่นก็ได้ครับ) คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับมือใหม่ หรือผู้ใช้ทั่วไปนะครับ ครบ 4 ขั้นตอนนี้ก็พร้อมที่จะติดตั้ง Windows 7 แล้วครับ โอกาสหน้าคงจะได้มาสาธยายถึงวิธีการติดตั้ง Windows 7 แบบละเอียดกันครับ

สำหรับใครที่มีปัญหาในการติดตั้ง หรือการใช้งานต่างๆ ใน Windows 7 ก็สามารถ โพสถามผมในนี้ หรือ PM ได้ตลอดเวลาครับ ยินดีให้ความช่วยเหลือทุกคนครับ :love:

ปล. บทความนี้ผมเขียนเองนะครับ อาจจะมีผิดพลาดบ้างก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ถ้ามีข้อมูลตรงไหนผิดพลาดไปก็บอกได้นะครับ จะรีบแก้ไขให้ทันที

[ แก้ไขล่าสุด hotbiee เมื่อ 2009-5-3 12:36 ]

Senior Member
    โพส
    1,947
    Thanks ?
    0
    น่าสนใจดีครับ แต่ตอนนี้ผมติดใจ Vista SP2 กะ Ubuntu 9.04 อยู่ ไว้ถ้ามีโอกาสจะลองเล่นดู

Guest

ขอปรึกษาหน่อยครับ

คือผมใช้ windows 7 7100 32bit อยู่นะครับ แต่พอดีมีปัญาหาอยู่ว่าเวลาเขา my computer เพื่อจะเลือก drive บางที่มันโหลดนานมาก
    มันแบคอัพไฟล์หรือป่าวครับ และพอผมใช้โปรแกรม winmedia ดูหนังมันขึ้นบูลสรีนนะครับบอกประมาณเกี่ยวกับ VGA และมันขึ้นรหัส 0x000000116 ขึ้นเร็วมากและก็หายไปเลยเลยจำมาได้แค่นี้นะครับ:ill 2: