PDA

View Full Version : [Y400] ตอน Shut down มันขึ้น error อ่ะครับ

zereus
18-02-2007, 00:57
หง่ะ พึ่งถอยมา วันนี้สดๆซิงๆ

ตอนชัทดาวน์ มันจุขึ้น error ว่า ncsvc32.exe ไรมาณนี้อ่ะครับ ดุไม่ค่อยทัน แล้วมันก็ชัทดาวน์ไปเลย

เกิดจากอะไรหว่า หรือว่าลงวินโดว์ไม่ดีเอ่ยร้านลงให้เป็น Xp pro ครับ

แล้วตอนใช้งานอ่ะครับ สามารถใส่แบตอยู่ตลอดเลยรึป่าวหรือว่าควรถอดออกก่อนค รับถ้าเสียบปลั๊กเล่นตลอดอยู่แล้ว

ถ้าถอดออกมันจะช่วยถนอมแบตได้รึป่าวครับ

hoze
18-02-2007, 02:59
จากข้อมูลที่ให้มาคิดว่า
น่าจะเป็นปัญหาที่เกิดจากตัว ncsvc32.exe ของ Nvidia Control Panel ยังไงลองแก้ปัญหาตามนี้ดูนะคับ

วิธีที่ 1 - ลง driver การ์ดจอใหม่่

ถ้ายังไม่หายลองวิีธีที่ 2 คับ -
disable nvidia control panel ออก (หมายถึงไปเลือกไม่ให้มันรันตอน startup ผมจำได้ว่ามันมีให้เลือกนะ) จากนั้น restart แล้ว ลองดุว่าหายไหม

ถ้ายังไม่หายลองวิธีที่ 3 คับ (วิธีนี้ถ้าทำไม่กูกอาจจะมีผลกับระบบได้นะคับ ระวังๆ+ทำอย่างรอบคอบนะคับหรืออาจจะหาพวก program ที่เกี่ยวข้องกับ การจัดการ startup มาใช้ก็ได้คับจะดูง่ายกว่า) -
1.ไปที่ taskbar จากนั้น click ขวาเลือก Task manager ไปที่ tab process จากนั้นหา process ที่ชื่อว่า ncsvc32.exe แล้ว click ขวา เลือก end process
2. ไปที่ start-->run---พิพม์ว่า "msconfig" (ไม่มีลูกน้ำนะคับ) ไปที่ tab startup จากนั้นในแถวของ startup item หาตัวที่มันเกี่ยวข้องกับ ncsvc32 หรือ Nvidia Control Panel เมื่อเจอแล้วเอาเครื่องหมายถูกข้างหน้าออก เสร็จแล้ว click ok แล้ว restart
(ตอน restart ขึ้นมาอาจมีการแจ้งเตือนจากระบบว่าเราได้ทำการเปลี่ย นแปลงการเริ่มต้นของระบบ ไม่ต้องสนใจคับ click ok ไป)

วิธีที่ 4 ลอง scan antivirus, antispyware, trojan ดูซักทีคับ (แต่เครื่องพึ่งลงใหม่ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องไวรัสหรื อโทรจันนะคับ)

หรือไม่ก็ช่วยเพิ่มรายละเอียดของการ error มาอีกสักนิด (เช่น event id,ภาพหน้าจอตอน มันขึ้น error ไรพวกนี้อ่ะคับ) จะได้ทราบได้จริงๆว่ามันเกิดจากอะไร

ส่วนเรื่องของการใช้แบตนี่
ควรถอดแบตออกเมื่อจะไม่ได้ใช้งานนานๆคับส่วนการใช้งา นปกติก็ไมต้องถอดหรอกคับ (แต่เห็นบอกว่าเสียบปลั๊กเล่น ตลอดเวลา อืมมม)
ยังไงรอ ทั่น watt มา confirm อีกทีนะคับผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ

WatT
18-02-2007, 03:39
ตามนั้นครับ...

zereus
18-02-2007, 12:47
มันอ่านไม่ทันอ่ะครับ ขึ้นปุ๊บ ก็ปิดปั๊บเลย ภดียวขอลองลงไดร์เวอร์ใหม่ก่อนละกัน

ขอบคุณครับ

มล้วสรุปว่าถ้าเราเสียบปลั๊กเล่น ควรถอดแบตหรือเปล่าเอ่ย หรือปล่อยมันไว้แบบนั้น

WatT
18-02-2007, 14:14
ควรเสียบแบตไว้อ่ะนะครับ ภพราะว่าถ้าปล่อยเปลือยแล้วหล่ะก็ ภกิดเหตุการณ์ไฟดับ ปลั๊กหลุด นี่เรื่องใหญ่เลยหล่ะครับอีกอย่างถ้าเราเสียบไฟไว้โน ตบุคก็จะใช้ไปจากไฟบ้านอ่ะนะคับ ฤม่ได้ใช้ไฟแบตแล้วก็ถ้าเราเก็บแบตไว้นานๆ ก้เสื่อมได้เหมือนกันครับ

zereus
18-02-2007, 16:41
ขอบคุณครับ

ลงวินโดว์ใหม่ดีแระครับ

Xp home edition กับ Xp profeesional ต่างกันยังไงอ่ะครับ

เค้าแถมแผ่น Xp home มาให้แต่ปกติเราใช้ Xp pro กัน เลยไม่รู้เลือกใช้ตัวไหนดี

WatT
19-02-2007, 05:33
ต่างกันตรงไหน... นั้น รุ่น Home จะตัดความสามารถทางด้าน Network ออกไปอ่ะนะครับคือต่อผ่านวงแลน ลำบากครับ.. อันนี้จำรายละเอียดไม่ค่อยได้ จำได้อย่างเดียวว่าตัดความสามารถทาง Network ออกไป แต่ว่า ใช้ XP Pro ดีกว่าแน่นอนครับ คือรุ่น Home จะตัด option บางอย่างออกไปอ่ะครับ ไม่ได้เพิ่มอะไรขึ้นมา