PDA

View Full Version : โดยทั่วไปแบตโน๊ตบุ๊คจะสามารถใช้งานได้กี่ชั่วโมงครั บ

อยากรู้
28-12-2006, 14:01
ผมสงสัยว่า Notebook แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นสามารถใช้งานได้ประมาณกี่ชั่วโมงแบตถึงจะหม ดครับ แล้วระยะเวลาขึ้นอยู่กับการใช้งานแต่ละประเภทไหมครับ ระยะเวลาของแบตขึ้นกับตัวแบต หรือ เครื่องครับ ถ้าขึ้นกับแบตเราสามารถหาแบตที่ทน ๆ ใช้ได้นาน ๆ ที่สามารถใช้ได้กับเครื่องเราที่มีวางขายอยู่มาใช้ได ้ไหมครับ จะเป็นอันตรายกับเครื่องเราไหมครับ ถ้าสมมุติว่าใช้ได้ย่อมใช้งานได้นานขึ้นในการทำงานปร ะเภทเดียวกันใช่ไหมครับ

WatT
28-12-2006, 22:11
ผมสงสัยว่า Notebook แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นสามารถใช้งานได้ประมาณกี่ชั่วโมงแบตถึงจะหม ดครับ แล้วระยะเวลาขึ้นอยู่กับการใช้งานแต่ละประเภทไหมครับ ระยะเวลาของแบตขึ้นกับตัวแบต หรือ เครื่องครับ ถ้าขึ้นกับแบตเราสามารถหาแบตที่ทน ๆ ใช้ได้นาน ๆ ที่สามารถใช้ได้กับเครื่องเราที่มีวางขายอยู่มาใช้ได ้ไหมครับ จะเป็นอันตรายกับเครื่องเราไหมครับ ถ้าสมมุติว่าใช้ได้ย่อมใช้งานได้นานขึ้นในการทำงานปร ะเภทเดียวกันใช่ไหมครับ

ครับ... ระยะเวลาของแบตเตอรี่นั้นขึ้นอยู่กับ หลายปัจจัยครับ ที่เด่นๆ เลยนะครับ (ไม่นับพวกอุณหภูมิ ,ความชื้น หรืออะไรที่เราทราบได้ยากนะครับ)คือ

CPU ที่ใช้งานครับ ว่าสามารถจัดการเรื่องพลังงานได้ดีขนาดไหน เป็นอัตราส่วนระหว่าง ประสิทธิภาพที่ได้รับ/พลังงานที่ใช้นะครับ ตอนนี้ก็ Core2Duo ครับจัดการได้ดีสุด แต่ไม่ได้หมายความว่าจะใช้งานได้นานสุดนะครับ ใช้งานได้นานสุดก็จะเป็น Intel Celeron M ครับประสิทธิภาพต่ำกว่าเยอะ จึงใช้พลังงานน้อยกว่ามากครับ
ประสิทธิภาพของ CPU ครับ ยิ่งสูงก็ยิ่งกินพลังงานมากครับ
การ์ดจอ ยิ่งคุณภาพดี ก็ยิ่งกินไฟครับ เป็นเรื่องปกติครับ ที่ประหยัดไฟสุดเห็นจะเป็น การ์ดจอ integrate นี่แหละครับ
ขนาดหน้าจอ ครับ เพราะว่ายิ่งหน้าจอใหญ่ก็ต้องใช้พลังงานเยอะ อยู่แล้ว
ความเร็วของ HD ครับโดย พวก 5400 rpm ย่อมกินไฟมากกว่า 4200 rpm ครับ
คุณภาพของ Battery ครับว่ามีคุณภาพสูงขนาดไหน แบตบางตัวราคาเรือนหมื่น บางตัวราคาครึ่งหมื่นย่อมผลิตออกมา คุณภาพต่างกันครับ
ความจุของ Battery ส่วนใหญ่จะบอกเป็น Cell ครับ ข้อนี้บางบริษัทก็บอกไว้บางบริษัทก็ไม่บอกครับ
จำนวนอุปกรณ์ ต่อพ่วง ณ ขณะที่ใช้งานครับ
อายุการใช้งานของ Batt ครับถ้าใช้งานมานานมันก็ต้องเสื่อมไป บ้างแล้วหล่ะครับ โดย Batt จะมีจำนวนรอบการ ชาร์ตของมันอยู่ครับ ถ้าชาร์ตมาหลายรอบแล้วก็จะเสื่อมลงตามอายุครับ
ลักษณะการใช้งานในขณะนั้น ย่อมมีผลต่อระยะเวลาของ Batt ครับเช่นการพิมพ์งาน Office ย่อมใช้งานได้นานกว่า การเล่นเกมครับ

มากมายครับ ปัจจัยที่มีผลต่อระยะเวลาการใช้งาน ของ Batt
แต่ถ้าเครื่องเดียวกัน การใช้งานเหมือนกันแน่นอนครับว่า แบตที่มีความจุมากกว่า และมีอายุการใช้งานมาน้อยกว่า ย่อมใช้งานได้นานกว่าครับ แต่ถ้าไปซื้อแบตที่เขาวางขายกัน คงต้องตรวจสอบดีๆ นะครับว่าเป็นของใหม่ สามารถทำงานกับเครื่องเราได้(คือ Voltage เท่ากัน รูจ่ายไฟเสียบด้วยกันได้ ขนาด Amp ที่ใช้สามารถรับไหว) และได้รับการรับรองครับ ให้ดีก็ไปซื้อที่ศูนย๋ของโนตบุคดีกว่าครับ ชัวร์กว่า :great:

ถ้ายังติดขัดตรงไหนโพสได้เลยนะครับ ยินดีให้คำแนะนำ และแบ่งปันความรู้ครับ :Bsmile:

KONG
03-01-2007, 11:35

ต่ำสุดที่เคยเจอ ไม่ถึงชั่วโมงครับ ประมาณ 45 นาที หมด ไม่ขอบอกนะครับว่ายี่ห้อไหน
นานที่สุดที่เคยเจอ 3 ชั่วโมง ใช้งานแบบเดียวกับเครื่องข้างบน

แบตเตอรี่ของ notebook นั้น ขออนุญาติ อธิบายหลักการหน่อยนะครับ เผื่อเพื่อนๆคนอื่นอาจจะยังไม่ทราบ

ก่อนอื่น ขอให้นึกภาพแบตเตอรี่ของเราเป็นแทงค์น้ำ ที่ใส่น้ำไว้เต็ม แล้วต่อท่อออกมาหลายๆท่อ
แต่ละท่อ มีชื่อว่า Cpu Hd Monitor Ram Drive ลำโพง VGA Wifi BT และอื่นๆ เท่ากับจำนวนอุปกรณ์ที่เครื่อง notebook เรามีนะครับ

จากนั้นให้จินตนาการว่า ขนาดท่อแต่ละท่อจะไม่เท่ากัน บางท่อเช่น Cpu Mornitor ก็จะใหญ่หน่อย ที่เหลือก็มีขนาดลดหลั่นกันไปตามแต่อัตราการบริโภคพล ังงานนะครับ

คราวนี้ เราลองมาเปิดก๊อกทุกๆท่อพร้อมๆกัน น้ำในแทงค์ก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว ถูกมั้ยครับ
งั้นลองใหม่ ปิดท่อที่ไม่ได้ใช้ เปิดเท่าที่จำเป็น เช่น Cpu เปิดแค่ครึ่งเดียวพอ น้ำในแทงค์ก็จะหมดช้าลง คงเห็นภาพแล้วนะครับ

ทีนี้ ถ้าหากว่าเครื่องที่มีเสปคเดียวกัน ก็แปลว่าจำนวนท่อ และขนาดของท่อ เท่ากัน แทงค์น้ำของใครใหญ่กว่า ก็ใช้ได้นานกว่า ถ้าใช้งานแบบเดียวกัน

วิธีการดูขนาดแบตเตอรี่ หรือขนาดแทงค์นั้น จะมีหน่วยเป็น VAH (Voltage Ampare Hour)หรือ Watts นั่นเอง ตัวเลขนี้จะบอกอยู่ที่ฉลากของแบตเตอรี่ ยิ่งมาก ยิ่งดีครับ

สำหรับเทคโนโลยีประหยัดพลังงานของแต่ละยี่ห้อ notebook เช่น Asus ก็มี Power Gear
หรือ Acer ก็มี Mpower managment เทคโนโลยีเหล่านี้ จะช่วยเราปิดท่อน้ำที่ไม่ได้ใช้งาน
โดยที่เราไม่ต้องไปไล่ปิดเอง ทำให้ใช้งานได้นานขึ้นครับ

notebook ราคาแพงๆ จะให้ความสำคัญกับแบตเตอรี่มาก ซึ่งUser ส่วนใหญ่มักจะมองข้าม

เท่านี้แหละครับ ขาดตกบกพร่องอย่างไรไปกราบขออภัยด้วยนะครับ

:onion-41:

mr.foto
03-01-2007, 14:32
ต่ำสุดที่เคยเจอ ไม่ถึงชั่วโมงครับ ประมาณ 45 นาที หมด ไม่ขอบอกนะครับว่ายี่ห้อไหน
นานที่สุดที่เคยเจอ 3 ชั่วโมง ใช้งานแบบเดียวกับเครื่องข้างบน

แบตเตอรี่ของ notebook นั้น ขออนุญาติ อธิบายหลักการหน่อยนะครับ เผื่อเพื่อนๆคนอื่นอาจจะยังไม่ทราบ

ก่อนอื่น ขอให้นึกภาพแบตเตอรี่ของเราเป็นแทงค์น้ำ ที่ใส่น้ำไว้เต็ม แล้วต่อท่อออกมาหลายๆท่อ
แต่ละท่อ มีชื่อว่า Cpu Hd Monitor Ram Drive ลำโพง VGA Wifi BT และอื่นๆ เท่ากับจำนวนอุปกรณ์ที่เครื่อง notebook เรามีนะครับ

จากนั้นให้จินตนาการว่า ขนาดท่อแต่ละท่อจะไม่เท่ากัน บางท่อเช่น Cpu Mornitor ก็จะใหญ่หน่อย ที่เหลือก็มีขนาดลดหลั่นกันไปตามแต่อัตราการบริโภคพล ังงานนะครับ

คราวนี้ เราลองมาเปิดก๊อกทุกๆท่อพร้อมๆกัน น้ำในแทงค์ก็จะหมดไปอย่างรวดเร็ว ถูกมั้ยครับ
งั้นลองใหม่ ปิดท่อที่ไม่ได้ใช้ เปิดเท่าที่จำเป็น เช่น Cpu เปิดแค่ครึ่งเดียวพอ น้ำในแทงค์ก็จะหมดช้าลง คงเห็นภาพแล้วนะครับ

ทีนี้ ถ้าหากว่าเครื่องที่มีเสปคเดียวกัน ก็แปลว่าจำนวนท่อ และขนาดของท่อ เท่ากัน แทงค์น้ำของใครใหญ่กว่า ก็ใช้ได้นานกว่า ถ้าใช้งานแบบเดียวกัน

วิธีการดูขนาดแบตเตอรี่ หรือขนาดแทงค์นั้น จะมีหน่วยเป็น VAH (Voltage Ampare Hour)หรือ Watts นั่นเอง ตัวเลขนี้จะบอกอยู่ที่ฉลากของแบตเตอรี่ ยิ่งมาก ยิ่งดีครับ

สำหรับเทคโนโลยีประหยัดพลังงานของแต่ละยี่ห้อ notebook เช่น Asus ก็มี Power Gear
หรือ Acer ก็มี Mpower managment เทคโนโลยีเหล่านี้ จะช่วยเราปิดท่อน้ำที่ไม่ได้ใช้งาน
โดยที่เราไม่ต้องไปไล่ปิดเอง ทำให้ใช้งานได้นานขึ้นครับ

notebook ราคาแพงๆ จะให้ความสำคัญกับแบตเตอรี่มาก ซึ่งUser ส่วนใหญ่มักจะมองข้าม

เท่านี้แหละครับ ขาดตกบกพร่องอย่างไรไปกราบขออภัยด้วยนะครับ

:onion-41:

ชัดเจนแจ่มแจ้งมากๆ

ของผมใช้งานมาได้สัก 2 ปีเริ่มเสื่อมแล้วเหมือนกัน หน้าจอโชว์สถานะ 3 ชั่วโมง พอใช้จริงๆ ชั่วโมงเดียวเองอ่ะ อีกอย่างถ้าเอาไปใช้ในที่อุณหภูมิต่ำๆ อากาศหนาวๆ จะทำให้แบตหมดเร็วกว่าปกติด้วยครับ

ส่วนการซื้อแบตอื่นๆ ที่ทำโดยเลียนแบบ เพิ่มขนาดความจุ mAh และผลิตไม่ได้มาตรฐานอาจสร้างความเสียหายให้เช่นระเบ ิดหรือไหม้ได้น่ะครับ :ark: