PDA

View Full Version : Windows Vista

NEVS
10-02-2007, 06:25
เมื่อวานนี้ ผมไปถอยโน้ตบุค HP มาคับ
dv 2215TX ตอนแรกลังเลระหว่างตัวนี้กับ lenovo Z61t มาก ๆ
แต่เลือก HP เพราะ support เกมส์ และ window vista มากกว่า

แต่ ไม่รู้ผมเช็คไม่ดีหรือยังงัย ยกเครื่องจะกลับมาลงโปรแกรมต่อที่บ้าน ไม่เห็นมีแผ่น vista มาให้เลยอ่ะครับ ตอน set up ผมก็เห็นเค้าแกะกล่องมาสด ๆ เปิดให้ดูต่อหน้าเป็น run window on the first time ด้วย และก็ไม่เห็นหยิบอะไรออกมาจากกล่องเลย

ก็เลยงงว่า ตกลง vista premium ที่ว่านี่ไม่ให้มาเป็นแผ่นหรอกเหรอครับ (s/n ก็มีนะครับ มี sticker หลังเครื่องด้วย) เหรอว่าเค้าลงเสร็จแล้วหยิบแผ่นออกแล้วใส่กล่องมาที่ งานเลยก็ไม่รู้อ่ะครับ

ละอีกอย่าง โปรแกรมทั้งหลายที่ผมเคยใช้ทำงานอยู่ดันไม่ค่อยจะ support กับไอ้ vista นี่ซะด้วยซิ ทั้ง ๆ ที่มันก็แค่ vista premium 32bit แท้ ๆ ก็เลยงงมาก ๆ อ่ะครับ โดยเฉพาะโปรแกรมที่ผมเน้นสุด ๆ คือ MATLAB ดัน start program ไม่ได้อีก เซ็งมาก ๆ

ใครทราบข้อเท็จจริง และวิธีแก้ไข การรัน MATLAB บน window vista รบกวนตอบทีครับ

WatT
10-02-2007, 08:25
แบบว่า มันเป็น Window Vista เวอร์ชั่นที่ติดมากับเครื่องอ่ะนะคับ ไม่ใช่เวอร์ชั่นที่วางขายกันทั่วไป แทนเขาเลยไม่ได้แถมแผ่นโปรแกรมมาให้ แต่ว่าเขาจะให้มาเป็น Recovery Tool (เหมือนๆกับ System restore) โดยถ้าเป็นยี่ห้อ HP เขาจะเก็บไอ้ตัว Restore ไว้ในฮาร์ดดิสอ่ะนะครับ ไงลองอ่าน Manual ดูถ้ายังติดขัดตรงไหนก็โพสไว้นะครับ

ส่วนเรื่อง MATLAB นั้นตอนเปิดไมได้มันขึ้นเตือนว่าอะไรหรอครับ แล้วคุณใช้เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับ จะได้ช่วยหาทางแก้ให้อ่ะครับ

NEVS
10-02-2007, 09:07
อ่า สงสัยจะเป็นอย่างนั้นอะครับ แต่ผมสงสัยว่าถ้าจะต้องเปลี่ยนเป็น XP แล้วมันต้อง format แล้วส่วนที่ recovery จะหายไปมั๊ยอ่ะครับ
เพราะเท่าที่ผมเช็คดูจาก website ของ MATLAB ทุก version เลยอ่ะครับ (ที่ผมลงเป็น เวอร์ชั่น 6.5.1 ครับ) ปรากฎว่าไม่ support window vista อ่ะครับ
เลยเข้าใจว่าต้องลดลงมาเป็น xp แทน
รบกวนชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

hoze
10-02-2007, 14:28
ไม่ทราบวง่าได้ลอง run ผ่าน program compatibility wizard หรือยังคับ

montague00
11-02-2007, 02:36
ผมคิดไว้แต่แรกแล้ว ว่าโปรแกรม มละ ฤดร์เวอร์ ต้องมีปัญหาแน่ๆ กับวิสต้า

รอให้มันสเถียรก่อนค่อยเล่นดีกว่า มต่ว่าถ้าจะถอยคอมฯ ทั้งทีก็เอาที่มันรองรับวิสต้าไว้ก่อนนะครับ

ส่วน Os ก้อใช้ Xp ฤปก่อนสักพักเนอะ ดีม่ะ

บุคคลทั่วไป
11-02-2007, 19:05
อยากทราบว่าเจ้าของกระทุ้ซื้อโน้ตบุ้ค Hp รุ่นนี้มาเท่าไร่คับ
ผมกำลังจะซื้อเหมือนกัน

WatT
12-02-2007, 01:33
ก็ตามที่คุณ montague บอกอ่ะนะครับ ซื้อเครื่องที่รองรับ vista ไว้ก่อนแต่เราใช้ XP ไปก่อน

NEVS
14-02-2007, 04:22
ซื้อมา 44,400 ครับ แถมกระเป๋าสองใบ เมาส์ แผ่นรอง headset ส่วน printer ผมไม่เอาอะครับ เลยหักไป เหลือราคา net ตามนี้แหละครับ

ตอนนี้ผมลง xp แล้วล่ะครับ แต่กว่าจะลงได้แทบแย่เหมือนกัน เพราะต้องไป disable SATA HDD น่ะครับ ไม่งั้นลงไม่ได้ ละพอลดลงมาเป็น XP ก็มีปัญหาตรง driver อีกล่ะครับ ต้องไปไล่ download จาก www.hp.com อีก แถมตอนน้ยังได้ไม่หมดเลยครับ ขาด audio ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหมือนกัน download มาแล้ว install ไม่ได้ ใครทราบช่วยตอบทีครับ
dv2215TX ครับ

ส้วมแตก
14-02-2007, 05:36
เอ่อ อ่า เท่าที่จำได้ เหมือน HP ตัวที่ยังลง driver audio ไม่ได้เนี่ย เพราะมันจะให้ลง "Microsoft Universal Audio Architecture (UAA) Bus Driver for High Definition Audio" ก่อนครับ
(UAA นี่ในหน้า driver ของ HP เค้าบอกว่าต้องลงก่อน แต่ไม่มีให้ ต้องให้เราไปหาเองที่เวป HP ครับ ฮ่าๆๆ)

ลองลง UAA ตัวนี้ก่อนครับ ftp://ftp.hp.com/pub/softpaq/sp32501-33000/sp32646.exe

แล้วค่อยลง driver audio ตาม

:onion-20: จะใช่ป่าวหว่า

WatT
14-02-2007, 10:32
^^ อ่าขอบคุณ คุณ.. (ชื่อนี้นี่เรียกแล้วลำบากใจแฮะ) มากครับ ที่เข้ามาตอบ

NEVS
15-02-2007, 06:24
อ่า ครับ คุณส้วมแตก ผมลองดูล้วอ่ะครับ ปรากฏว่าตอนจะลง driver ก็ไม่ได้เหมือนกัน มันบอกว่า "cannot find the MEDIA device for this driver" :onion-26:

ก็เลยงงมากเลยครับ ลองอ่านดูตามไดร์เวอร์แล้วว่าให้ลงอันไหนก่อนก็ลองแล ้วก็ยังไม่ได้ ไม่รู้ว่าทำไม เหรอว่าสเปคมันไม่ตรงตามรุ่นกันแน่อ่ะครับ :onion-18:

ใครใช้ Hp อยู่ช่วยผมด้วยครับ โน้ตบุ้คเป็นใบ้นี่เซ็งมาก ๆ

ขอบคุณครับ

WatT
15-02-2007, 12:12
อ่า.. ผมคงต้องแนะนำให้เข้าไปที่ศูนย์บริการอ่ะนะครับ แบบว่าลงวินโดว์ไปให้เรียบร้อยให้เขาหาไดร์ฟเวอร์มาล งให้อ่ะครับ

ส้วมแตก
15-02-2007, 16:45
เอ่อ อ่า ถ้ายังงี้ ผมว่า น่าจะลองโทรไปถามที่ HP ก่อนอ่ะแง้บ จำได้ว่าเพื่อนผมก็อาการคล้ายๆแบบนี้
ประมาณว่า ช่างที่ศูนย์ HP เค้า ตอบทุกวันครับ ปัญหา driver เนี่ย ( น่าจะเบอร์นี้ครับ 02353 9000 )
เค้าน่าจะรู้ว่ารุ่นที่คุณ NEVS ใช้อยู่เนี่ย ถ้าลง XP จะใช้ driver ของรุ่นอื่น model ไหนแทนได้ครับ

เอ่อ อ่า แล้วก็ลองดูนี่ซักแว้บครับ
http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HP2281509/HP2281509.html
อ่า ผมว่านะ ถ้าโทรไป ก็อย่าเพิ่งบอก serial no. เค้า
อ่านแล้วดูเหมือนมันเสี่ยงๆจะโดนหมายหัวไม่ support ยังไงไม่รู้

บุคคลทั่วไป
15-02-2007, 22:06
ซื้อมา 44,400 ครับ แถมกระเป๋าสองใบ เมาส์ แผ่นรอง headset ส่วน printer ผมไม่เอาอะครับ เลยหักไป เหลือราคา net ตามนี้แหละครับ

ตอนนี้ผมลง xp แล้วล่ะครับ แต่กว่าจะลงได้แทบแย่เหมือนกัน เพราะต้องไป disable SATA HDD น่ะครับ ไม่งั้นลงไม่ได้ ละพอลดลงมาเป็น XP ก็มีปัญหาตรง driver อีกล่ะครับ ต้องไปไล่ download จาก www.hp.com อีก แถมตอนน้ยังได้ไม่หมดเลยครับ ขาด audio ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหมือนกัน download มาแล้ว install ไม่ได้ ใครทราบช่วยตอบทีครับ
dv2215TX ครับ

ซท้อมาได้ถูกมากๆ เลยครับ
ไม่ทราบว่าซื้อจากที่ไหน ร้านอะไรค้าบ

NEVS
15-02-2007, 23:09
ผมซื้องาน comworld น่ะครับ ร้านชื่อ Master PDA & NOTEBOOK ครับ
ศูนย์อยู่ที่ fortune ครับ

ส่วนเรื่องเข้าศูนย์คงไม่ได้อ่ะครับ เพราะผมเอามาใช้ที่เมืองนอกแล้ว :onion-39:
ไล่โหลดจากเวป HP เกือบหมดแล้วยังลงไม่ได้เลยครับ :onion-42:

จนปัญญาซะแล้ว

ปล. เท่าที่อ่านจาก link ที่ให้มานี่ กระทู้ในพันทิพนั่นเดือดน่าดูเลยนะครับเนี่ย แถมเจอคนมีปัญหาเหมือนผมด้วย :onion-34:

ใครจะซื้อคอมก็ดูดี ๆ ถามร้านให้ชัวร์ก่อนละกันนะครับ จะไดไม่เป็นแบบผม :onion-20:

WatT
16-02-2007, 01:00
..อ่า งั้นลองไปเข้าศูนย์ที่ต่างประเทศเลยก็ได้นะครับ ผมว่าเขาน่าจะแก้ปัญหาให้เราได้ แต่แนะนำให้ลง window ไปให้เขาก่อนนะครับแล้วค่อยไปให้เขาลงให้

บุคคลทั่วไป
20-02-2007, 16:12
ผมก็เบื่อเรื่องไดรเวอร์ของhpเหมือนกันครับ มม่งแผ่นไม่กี่บาทก็ไม่ให้มา ภครื่องรุ่นใหม่ๆบางทีที่เว็บไซต์ก็ยังไม่มีให้โหลดด ้วยครับ ประมาณว่ายังไม่อัพเดต ถ้าแบบนั้นก็ต้องรอไปก่อนครับ ของผมตอนซื้อให้ที่ร้านไรท์ให้ได้ครบเลยครับ ดีจัง